![]() |
|||||||||||||||
|
|
|
|||||||||||||
KhácChủ nhật, tuần thứ hai: Lễ hội muông thú với bầy thú con 09. 12. 13 - 11:39 amTịch Ru15h, Chủ nhật, 8. 12. 2013 ![]() Buổi diễn thứ ba của LUALA concert Thu Đông 2013 hôm nay được xếp thêm những chiếc ghế nhỏ xanh đỏ lên hàng đầu.
![]() … các bé ở trung tâm “Music and You”. Các bé đến để cùng tham gia tiết mục “Lễ hội muông thú” của pianist Trang Trịnh.
![]() Họa sĩ Hoàng Thị Bích Liên hôm nay cũng dẫn các em học sinh của mình ra LUALA vẽ tranh buổi hòa nhạc.
![]() Trước giờ diễn, các em nhỏ được phát cho một trang hướng dẫn về “Lễ hội muông thú”. Nhiều em tò mò không biết “Lễ hội muông thú” hôm nay sẽ như thế nào, có các con thú hay không…
![]()
![]() Trước mỗi tác phẩm Trang Trịnh đều chia sẻ những cảm xúc của cô. Như bản “Revolutionary Etude” (Etude Cách mạng) của Frederic Chopin, cô đã chơi ở Hồng Kông vào đúng đêm mà đại tướng Võ Nguyên Giáp qua đời. Tác phẩm một lần nữa được trình diễn vào hôm nay để tưởng nhớ đến đại tướng. “Traumerei” của Schumann thì gợi cho Trang Trịnh những kí ức tuổi thơ, mỗi lần được người ông đưa về nhà qua con đường Hoàng Diệu. “Feux d’artifice” của Debussy thì gợi lại lễ hội pháo hoa 14 tháng 7 năm 1995 ở Pháp.
![]() Trang Trịnh tên đầy đủ là Trịnh Mai Trang, thuộc thế hệ 8X. Cô là một trong những pianist trẻ đầy tài năng của Việt Nam. Tốt nghiệp xuất sắc thạc sĩ âm nhạc chuyên ngành biểu diễn Piano tại học viện âm nhạc hoàng gia Anh năm 2010, sau đó Trang Trịnh được mời làm việc cho All Souls Orchestra (một dàn nhạc lớn của London).
![]() Và tiết mục đặc biệt, được chờ đón nhất của chương trình, bắt đầu: “Lễ hội muông thú” của Camille Saint–Saens, viết năm 1886. Tác phẩm là một chuỗi tương tác trực tiếp với khán giả (ở đây là các em nhỏ).
![]() Trang Trịnh cầm micro, đặt các câu hỏi cho các bé, thí dụ con sư tử kêu như thế nào? Gà trống kêu thế nào? Gà mái kêu thế nào? Con vật nào chỉ xuất hiện ở duy nhất một châu lục (con Kangaroo), con nào sống lâu và chậm nhất? (con rùa)… rồi cho các bé trả lời.
![]() Sau đó các nghệ sĩ, bằng nhạc cụ, sẽ mô tả lại tiếng kêu của các con vật. Ví dụ violin sẽ giả tiếng con gà mái.
![]() Trong “Lễ hội muông thú”, các nghệ sĩ còn diễn tả một số sự kiện, sự việc khác, như: người chơi piano (tả việc chạy gam hàng ngày), hóa thạch (lấy cảm hứng từ bài hát “Twinkle twinkle little star”), thế giới đại dương…
![]() Một khán giả nhí là bé Từ Minh Đức, học trò của cô Bích Liên, đã hoàn thành một bức vẽ tuyệt đẹp về “Lễ hội muông thú”.
![]() Kết thúc phần I của chương trình, cô Trang Trịnh nhận hoa từ Đỗ Ngọc Minh của DX, cũng như những tiếng vỗ tay hoan hỉ của khán giả…
![]() Chủ Nhật nên khán giả đến rất đông. Giờ giải lao, nhiều người vẫn đứng nguyên tại chỗ, sợ sểnh ra là mất chỗ.
![]() Phần hai của chương trình là đại dàn nhạc LUALA trình diễn các nhạc phẩm: Kaizer Walzer (J.Strauss), Sonata no3 (G. Rossini), Symphony no 8 allegretto grazioso (A.Dvorak), Light Cavalry Overture (F.Suppe), Waltz from the Merry widow (F.Lehar).
![]() Dàn nhạc LUALA hôm nay có thêm pianist Lâm Đức Chính, hiện cũng đang là giảng viên Học viện Âm nhạc Quốc gia.
![]() Như mọi khi, phần cuối chương trình là màn trình diễn solo của nghệ sĩ Xuân Huy. Hôm nay là hai nhạc phẩm. Dàn nhạc do Khắc Thành chỉ huy.
![]() Kết thúc chương trình, có hai bé gái lên nghịch piano. Cô chị năm nay 7 tuổi, mới học piano và chơi rất say mê, cô em thì ngồi bên cạnh, có vẻ ngưỡng mộ cô chị lắm… Thứ Bảy tuần sau, 14.12, hòa nhạc LUALA sẽ diễn ra vào lúc 14h tại khu đô thị Ecopark. Vé sẽ được phát bắt đầu từ thứ Tư tuần sau, tức 11.12 tại cửa hàng Luala 61 Lý Thái Tổ. Các bạn nhớ nhanh nhanh lấy vé nhé. Ý kiến - Thảo luận
22:26
Monday,9.12.2013
Đăng bởi:
truong ngoc anh
22:26
Monday,9.12.2013
Đăng bởi:
truong ngoc anh
Bức tranh "Lễ hội muông thú" của em nhỏ vẽ quá tuyệt và sinh động
13:11
Monday,9.12.2013
Đăng bởi:
H.lien
Buc tranh đó là của em Từ Minh Đức học trò của cô Hoàng Thị Bich Liên.Soi đưa tên tác giả vào nhé . Cảm ơn
...xem tiếp
13:11
Monday,9.12.2013
Đăng bởi:
H.lien
Buc tranh đó là của em Từ Minh Đức học trò của cô Hoàng Thị Bich Liên.Soi đưa tên tác giả vào nhé . Cảm ơn
Bài đã đăng
» Xem tiếp... |
|||||||||||||||
|
Bức tranh "Lễ hội muông thú" của em nhỏ vẽ quá tuyệt và sinh động
...xem tiếp