![]() |
|||||||||||||||
|
|
|
|||||||||||||
Nghệ sĩ Việt NamKhai mạc triển lãm “IEM CHÀO CÁC BÁC!” 21. 02. 19 - 4:04 pmBài và ảnh: Lam ThanhIEM CHÀO CÁC BÁC “Iem chào các bác” (lời chào cửa miệng thân thuộc của những người nông thôn ra thành phố) – là triển lãm đầu năm của hai họa sĩ Đoàn Xuân Tùng và Nguyễn Nghĩa Cương với đề tài di dân ra thành phố, hay nói mộc mạc như chúng ta vẫn đùa (về người khác hoặc về chính mình) là “nhà quê ra tỉnh” – vấn đề muôn thuở và không chỉ ở Việt Nam. Tuy poster thì ghi “Em chào các bác“, nhưng trên Fb của Giám đốc Nghệ thuật Vicas, tên triển lãm là “Iem chào các bác“. Hai chiều (quê và tỉnh) đã được thể hiện ở 31 bức tranh trong một triển lãm với sự cộng hưởng từ hai họa sỹ đương đại. Soi sẽ giới thiệu lần lượt ba bài. Bài đầu tiên là một số hình ảnh của hôm khai mạc. Hai bài sau là tranh của từng họa sĩ. Một số hình ảnh của triển lãm: ![]() Tên tiếng Việt của nó thì dài lắm: Trung tâm Hỗ trợ và Phát triển Nghệ thuật đương đại, được giới thiệu là “có chức năng nghiên cứu và hỗ trợ phát triển các sáng tạo và thử nghiệm về nghệ thuật đương đại ở Việt Nam, trực thuộc Viện Văn hoá Nghệ thuật quốc gia Việt Nam (Bộ Văn hoá, Thể thao & Du lịch).” Giám đốc nghệ thuật của VICAS là PGS, TS Bùi Quang Thắng. ![]() Đi xem triển lãm tốt nhất là trước khai mạc hoặc sau khai mạc vài ngày, khi các lẵng hoa giỏ hoa chúc mừng đã được dẹp hết, chỉ còn tranh và ta có độ tiến-lùi để ngắm. ![]() PGS. Bùi Quang Thắng (Giám đốc Nghệ thuật) cùng hai họa sĩ Đoàn Xuân Tùng (trái) và Nguyễn Nghĩa Cương (phải) phát biểu khai mạc. ![]() Từ trái sang: họa sĩ Vũ Văn Long, Phạm Văn Trọng, Nguyễn Hùng Cường, Nguyễn Nghĩa Cương, Phạm Đình Cường ![]() Họa sỹ Hoàng Hải Yến đang kể một câu chuyện gì đó hẳn là rất vui. Bên cạnh là họa sĩ Đoàn Xuân Tùng và họa sĩ An Can. ![]() .. mọi người đến trò chuyện và ngắm tranh rất nghiêm túc. Nghe đồn sau khai mạc sẽ có một trận bia do Giám đốc Nghệ thuật Bùi Quang Thắng đãi ở một quán nhỏ gần đó…
Ý kiến - Thảo luận
17:15
Friday,22.2.2019
Đăng bởi:
admin
17:15
Friday,22.2.2019
Đăng bởi:
admin
Cảm ơn bạn NTQ, Soi đã vào sửa như bạn đề nghị qua thư.
Bài đã đăng
» Xem tiếp... |
|||||||||||||||
|
...xem tiếp