![]() |
|||||||||||||||
|
|
|
|||||||||||||
Nghệ sĩ Việt NamKhai mạc: NGHỆ THUẬT SƠN MÀI của hai anh em 11. 12. 11 - 5:39 pmBài & ảnh: B&G
NGHỆ THUẬT SƠN MÀI Khai mạc: 18h00, thứ Sáu 9. 12. 2011
![]() Vừa bước vào gian bên ngoài của phòng triển lãm là tác phẩm sắp đặt của Kim Quang, thu hút được rất nhiều người xem. Ai nấy đều có vẻ tò mò. ![]() Màu đỏ là của kiến trúc sư Cao Việt Dũng, màu đen của họa sĩ Đặng Xuân Hòa, màu trắng là họa sĩ Hà Trí Hiếu. ![]() 6h15, khai mạc bắt đầu. Anh Vũ giám đốc Việt Art (tay cầm mic) đang kêu gọi mọi người tập trung.Từ trái sang phải: Nhà phê bình Phan Cẩm Thượng, họa sĩ Kim Quang, họa sĩ Kim Thành, anh Vũ. Rồi anh Vũ nhường lời cho Phan Cẩm Thượng: “Tôi xin chúc mừng hai người bạn Kim Quang và Kim Thành, hai anh sinh ra trong một gia đình có nhiều văn nghệ sĩ và có nghề sơn mài truyền thống, là con của lão nghệ sĩ Kim Đồng. Tôi không muốn giới thiệu các anh là con người này người kia nhưng tôi nghĩ nghề sơn mài của một gia đình là rất quan trọng, và tôi muốn nhấn mạnh nghệ thuật của hai anh không có điểm chung nào với người cha của mình, đó là một cái rất đáng mừng. Anh Kim Quang là một trong những người từ những năm 90 tôi đã thấy có những cách tân sơn mài, anh không muốn dừng lại ở một bề mặt bóng nhẵn và muốn phát triển nghệ thuật sơn mài bằng ý tưởng mới và ngày càng rộng hơn. Trong triển lãm này anh Kim Quang bày một sắp đặt, cái sắp đặt này như anh có nói là nghệ thuật lúc đầu nó có đích nhưng đi đến đâu thì không biết đi đến đâu cả, giống như nghề sơn mài có nhiều công đoạn nhưng để làm ra một bức tranh cụ thể còn tùy thuộc vào mỗi người. Riêng anh Kim Thành theo đuổi một lối vẽ rất đơn giản, không quá nhiều màu sắc, hình thức, kĩ xảo, và đặc biệt trong triển lãm lần này anh đem đến cho chúng ta hai bức sơn mài thuần túy, phải nói với một tay nghề cao cường đến thế nào, điều khiển được từng chi tiết trên bề mặt (đến thế nào) mới có thể đem lại hiệu quả cho một bức tranh nhiều tình cảm, đơn giản nhưng sâu sắc như vậy.” ![]() Họa sĩ Kim Quang phát biểu: “Với chúng ta, cuộc sống càng kiệm lời thì mọi thứ càng hay hơn và nhận được nhiều hơn. Với suy nghĩ ấy, tôi gửi lời cảm ơn tới tất cả mọi người, khán giả đã đến thăm triển lãm của hai anh em chúng tôi”. Sau đó bạn bè và gia đình lên tặng hoa hai họa sĩ. ![]() Một số túm lại xem tác phẩm sắp đặt của nghệ sĩ Kim Thành, chiếm gần hết chiều dài của sảnh ngoài triển lãm. ![]() Bắt đầu tác phẩm là một cái ghế vàng, trên nó có túi nilon gỗ vụn, và mảnh vải trắng dải xõa từ trên ghế xuống dưới đất. Dưới sàn cũng có gỗ vụn. ![]() Tiếp đến là một cái ghế vàng thấp hơn nữa như trong hình, bên trên có để cục đá mài và cục đất khô màu nâu nhạt. ![]() Bên trên ghế đỏ, tím, xanh có hộp nước màu theo từng màu ghế. Nhô bên trên hộp màu là một bề mặt có một hệ thống phun trào nước nhỏ, nước chảy lan ra bề mặt và chảy xuống hộp nước. Cái này giống như hệ thống chảy nước tuần hoàn ở đài phun nước. ![]() Cuối cùng nối với thảm đỏ được kéo dài từ đầu phòng lên đến bức tường ngay cạnh cửa vào, bên trên tường dán dấu chấm than và hình vuông, hình tròn nhỏ.
* Bài liên quan: – 9. 12: Kim Quang và Kim Thành tại Viet Art
Ý kiến - Thảo luận
9:39
Tuesday,13.12.2011
Đăng bởi:
VNLEAK
9:39
Tuesday,13.12.2011
Đăng bởi:
VNLEAK
Lời viết của họa sĩ Kim Quang bên cạnh sắp đặt của anh hay quá.
Đẹp như một bài thơ Hai Kấu ấy ạ.
5:19
Tuesday,13.12.2011
Đăng bởi:
Rượu đêm
Nghệ thuật là con đường tìm đến tự do, triển lãm là quá lúc dừng chân, nhìn lại con đường ấy.
Xin chúc hai họa sĩ vẫn những bước phiêu du, trên chặng đường dài phía trước ! ...xem tiếp
5:19
Tuesday,13.12.2011
Đăng bởi:
Rượu đêm
Nghệ thuật là con đường tìm đến tự do, triển lãm là quá lúc dừng chân, nhìn lại con đường ấy.
Xin chúc hai họa sĩ vẫn những bước phiêu du, trên chặng đường dài phía trước ! Bài đã đăng
» Xem tiếp... |
|||||||||||||||
|
Đẹp như một bài thơ Hai Kấu ấy ạ.
...xem tiếp