![]() |
|||||||||||||||
|
|
|
|||||||||||||
Tin tứcArt on Paper: đừng coi thường, giấy không đơn giản là giấy 02. 03. 16 - 6:33 amHoa Hoa lược dịch từ Art Info
Hội chợ nghệ thuật “Art on Paper” 2016 (Nghệ thuật trên giấy) sẽ diễn ra từ 3 – 6 tháng Ba, tại… New York :-(. Sẽ chẳng mấy người trong chúng ta dự được, vì xa quá mà, nhưng thôi cứ nên biết qua. Điều đáng ghi nhận nhất ở đây là đủ loại dự án, tác phẩm, đều dựa trên một chất liệu chính duy nhất, là giấy. “Nhưng đây không phải là một show kí họa,” giám đốc của hội chợ là Max Fishko nói với phóng viên của ARTINFO. Nếu chỉ là ký họa thì nói làm gì, đằng này “Art on Paper” 2016 sẽ làm cho khách tham quan lác mắt trước những ứng dụng đa dạng của giấy. Các gian hàng sẽ bày các tác phẩm trên giấy, từ cả những họa sĩ trước giờ ta không biết là họ có làm việc với chất liệu này, như nghệ sĩ Pop art Larry Rivers; vị này sẽ bưng tới đây hơn 30 tác phẩm rất táo bạo, phối hợp với các nhà thơ của New York School. Rồi nghệ sĩ Libby Black sẽ có cuộc trình diễn solo, bày những điêu khắc bằng giấy to bằng cỡ thực diễn tả bằng một cái nhìn khác về những món đồ vật đời thường. Cả nghệ sĩ đoạt giải Turner là Grayson Perry cũng sẽ bày một series tác phẩm trên giấy. (Lần này có mặt, Grayson sẽ diện chiếc váy nào đây?) Art on Paper năm nay mới là kỳ thứ hai nhưng đã thu hút được nhiều gallery trên toàn cầu. 65 gian triển lãm hy vọng sẽ níu chân được các nhà buôn nghệ thuật vùng Manhattan đến đàn đúm trong ba ngày. Mời các bạn xem một số tác phẩm sẽ có mặt tại hội chợ này:
![]() Tomas Vu, 9.10 am (từ series Flatland). Acrylic, in lụa, ván veneer cắt bằng laser, chì trên giấy Somerset, bồi trên gỗ
![]() Guðmundur Thoroddsen, Present a Glass of Milk to God, 2015. Màu nước, graphite, mực, và cắt dán trên giấy
Ý kiến - Thảo luận
Bài đã đăng
» Xem tiếp... |
|||||||||||||||
|