![]() |
|||||||||||||||
|
|
|
|||||||||||||
Đi & ỞTrẻ con đi Sapa (bài 1): những bài học về thực vật 15. 01. 17 - 8:22 amLê HàCuối năm, cả nhà biểu quyết đi Sapa. Lý do là đọc báo, xem mạng thấy ai cũng nói Sapa sắp mất rồi, thành đại công trường rồi; nay phải cho trẻ con đi để làm một bộ ảnh trước khi Sapa thay đổi hẳn. Đoạn đường từ Hà Nội lên Lào Cai rồi đến Sapa thôi khỏi nhắc lại, chừng nào có phương tiện gì khác ngoài đi tàu, đi xe thì mới cần nói nhỉ, chỉ biết là đi tối hôm trước thì 9h sáng hôm sau đã có thể bắt đầu tour căn bản, xuất phát từ trung tâm Sapa. ![]() Việc đầu tiên, chú hướng dẫn tên Bằng đã bẻ sẵn cho vài cái gậy leo núi. Bạn trẻ nhất đoàn lại có vẻ thích dùng gậy nhất, trong khi người lớn chân yếu và một bạn “cậy sức” thì lại cương quyết không dùng.
![]() Vì ba thành viên chính của đoàn đều đang tuổi tiểu học, nên chú Bằng dẫn qua trường tiểu học Sapa để biết các bạn Sapa học ở đâu.
![]() Có lẽ là giờ ra chơi, một số bạn đang trèo lên bờ tường chắc để mua bánh kẹo từ một cô bán hàng từ bên ngoài. Đối với “đoàn”, đây là một chi tiết thú vị và đáng thèm muốn.
![]() Rồi rẽ vào một ngõ hẻm lên núi, bắt đầu chương trình “vừa đi vừa học”. Chú Bằng hướng dẫn viên bắt đầu giới thiệu về cây lanh.
![]() Chú bảo tước vỏ cây này ra sẽ dệt thành vài. “Dệt thế nào?” một thành viên tò mò. Chú nói hôm sau mới đi thăm bản làm lanh.
![]() Giờ đi thăm tiếp hai ông bà trồng và chế biến atisô, loại cây dùng để làm trà mà bà nội hay uống ở nhà.
![]() Lá atiso được cắt riêng khỏi thân để khi phơi sẽ khô đồng đều. Atisô này nấu cao cũng được. Ở đây hai ông bà nấu cao và bán.
![]() Tiếp theo là cây chè. Cây rất cao. Các thành viên có vẻ thờ ơ vì chưa đến tuổi uống chè chén. Nếu đó là một cây làm ra kẹo thì các bạn có lẽ sẽ quan tâm hơn.
![]() … và cũng khá sốc khi biết người ta có trồng hẳn một loại cây chuyên lấy lá để ăn thịt lợn luộc, gọi là cây lá nhội
![]() Đi qua rừng, chú Bằng chỉ cho bụi cây thảo quả dưới những gốc cây to. Đến cây này thì cũng lần đầu người lớn trong đoàn mới thấy, mặc dù vẫn dùng quả khô của nó để nấu phở.
![]() Rồi đến cây sim mua, nếu có hoa sẽ là hoa tím, nếu có quả thì quả cũng màu tím, và ăn vào miệng cũng sẽ tím. Tiếc rằng mùa này không có quả để chứng minh cho các bạn nhỏ xem. Mùa này, người ta chỉ bẻ lõi cây mà ăn như ăn rau sống.
![]() Thí dụ như cây dương xỉ này, ở thành phố thì toàn thấy để cắm hoa, ở đây người ta hái ngọn ăn sống hoặc nấu canh.
![]() Hoa dương xỉ thì không thể gọi là đẹp được, hơi giống hoa cây xấu hổ. (Riêng chi tiết dương xỉ có hoa là người viết về sau được biết mình đã… sai. Đây là hoa cứt lợn mọc chen vào, trông cứ tưởng mọc thẳng ra từ cây :-). Các bạn đọc thêm ở các cmt nhé)
![]() Đường càng đi càng ít nhà xây, cây càng nhiều. Trên đường vắng không xe cộ. Đi theo đoàn có một bác người dân tộc gùi giúp đồ đạc…
![]() Đến đây, chú Bằng vẫn không “buông tha”, tiếp tục giảng về cách phơi vải lanh. Chỉ còn anh lớn chăm chú nghe…
![]() Băng băng trờ về khách sạn, ăn một bữa no chưa từng thấy rồi ngủ say bí tỉ, trong mơ lại thấy mình tiếp tục chống gậy, trèo dốc…, kết thúc ngày đầu tiên của chương trình vừa chơi vừa học.
Ý kiến - Thảo luận
10:38
Sunday,8.4.2018
Đăng bởi:
Cường Nghiêm
10:38
Sunday,8.4.2018
Đăng bởi:
Cường Nghiêm
Bài viết rất chi tiết và đầy đủ về kinh nghiệm du lịch sapa. Cảm ơn chú Bằng nhé
10:56
Friday,20.1.2017
Đăng bởi:
Xuanai
Ôi các bạn nhỏ thích thế! Em chờ phần 2 ạ. Với lại bác có thể cho em xin contact của chú Bằng biết nhiều loại cây này được không ạ? Cám ơn bác!
...xem tiếp
10:56
Friday,20.1.2017
Đăng bởi:
Xuanai
Ôi các bạn nhỏ thích thế! Em chờ phần 2 ạ. Với lại bác có thể cho em xin contact của chú Bằng biết nhiều loại cây này được không ạ? Cám ơn bác!
![]() Bài đã đăng
» Xem tiếp... |
|||||||||||||||
|
...xem tiếp