![]() |
|||||||||||||||
|
|
|
|||||||||||||
Luala ConcertBuổi treo tranh của Vũ Tuấn Kiệt tại LUALA Concert Xuân-Hè 14. 04. 12 - 1:46 pmBài & ảnh: Tịch Ru
Đợt treo tranh thứ hai của Luala Xuân-Hè 2012 cũng chính là triển lãm cá nhân đầu tiên của Vũ Tuấn Kiệt (sinh 2003). Theo thông cáo báo chí của LUALA thì: “Mới 8 tuổi, Vũ Tuấn Kiệt đã bộc lộ năng khiếu nghệ thuật đặc biệt. Là một em bé thích một phương pháp học hành khác, Kiệt không tới trường như các bạn đồng trang lứa: em theo học cùng gia đình kiến trúc sư Phó Đức Tùng, dành thời gian để ‘thám hiểm cuộc sống’, để tập làm vườn, tập chăn nuôi, học nhiều môn khác nhau như ngoại ngữ, violon, vẽ kiến trúc, và vẽ. Tranh của Kiệt được vẽ chủ yếu bằng bút sắt, mực tàu trên giấy trắng. Thỉnh thoảng em cũng vẽ bằng sáp màu.” Lần này, Kiệt bày 46 bức tranh, đa phần là đen trắng, chỉ có vài bức màu, với nhiều chủ đề, “bao trùm từ những thứ như phố xá, hệ sinh thái, các loài động vật; đến giới, hiện tượng tự nhiên, và thậm chí cả sự đô thị hóa của nông thôn ngày nay.” Theo kiến trúc sư Phó Đức Tùng, người trực tiếp hướng dẫn Kiệt trong các môn học (trừ môn vẽ), với Kiệt, điều quan trọng nhất là tự do. Nhưng theo Kiệt, con người vốn không hoàn hảo, nên không thể đạt tới tự do thực sự. Ấn tượng về tranh của Kiệt có thể đa dạng, nhưng rõ ràng nhất là tính tự do. Chiều thứ 6 ngày 13 tháng 4, các tranh của Vũ Tuấn Kiệt được treo tại khu vực 61 Lý Thái Tổ. Và ngày 15 tháng 4, nhân dịp kỉ niệm Luala tròn một tuổi, triển lãm KIỆT cũng sẽ được khai mạc chính thức. Triển lãm kéo dài từ ngày 14. 4 đến 25. 4. 2012 tại 61 Lý Thái Tổ, ngay trước Nhà Xuất bản Âm Nhạc và cửa hàng thời trang LUALA.
![]() Trong lúc đó, họa sĩ Bùi Hoài Mai chỉ đạo việc treo tranh Kiệt. Các tranh đều có khung kính, cắt bo đồng nhất và làm khung đồng màu, rất cẩn thận.
![]() Vũ Tuấn Kiệt cũng có mặt. Cậu rất vui vì lần đầu tiên được triển lãm cá nhân. Cũng oai lắm chứ! Hôm họp báo, Kiệt cho biết đã vẽ từ lúc vào lớp 2 và chủ đề nào cũng thích vẽ. Đầu tiên Kiệt chỉ phác nét, ý tưởng hình thành rõ lên Kiệt mới vẽ dần thêm. (Các bạn biết không, Kiệt có khả năng thực hiện bản vẽ quy hoạch kiến trúc rất chuyên nghiệp nữa đấy?)
![]() Kiến trúc sư Phó Đức Tùng là người ở rất gần Vũ Tuấn Kiệt. Theo anh Tùng, “Vẽ chỉ là việc làm hàng ngày của Kiệt thôi. Kiệt là con của hai vợ chồng bạn thân tôi.. Trong hoàn cảnh là bạn ấy (tức Kiệt) bức xúc là không muốn đi học, tôi mới bảo nếu không muốn đi học thì ở nhà. Ở nhà thì lên ở với bác, khi không có việc gì thì ngồi vẽ. Nhưng lúc ấy tôi cũng không phát hiện ra khả năng của cậu ấy; cậu ấy cứ vẽ thôi, chả ai hướng dẫn … Tôi cũng chả hướng dẫn. Kiệt vẽ tự do, thích vẽ gì thì vẽ.”
Một số bức của Kiệt trong triển lãm:
* Bài liên quan: – Buổi treo tranh của Vũ Tuấn Kiệt tại LUALA Concert Xuân-Hè
Ý kiến - Thảo luận
13:57
Friday,4.5.2012
Đăng bởi:
vũ hồng mến
13:57
Friday,4.5.2012
Đăng bởi:
vũ hồng mến
Hôm nay vô tình vào báo mạng đọc tin tức thấy ngộ vì có cậu bé không thích đến trường nhưng lại yếu thích nghệ thuật. Tôi cũng là người tò mò nghệ thuật nên xem thử cậu bé vẽ như thế nào. Đúng là tôi phải thốt ra hai từ " tài năng" thiết nghĩ Kiệt là đứa bé xuất chúng về nghệ thuật sớm nhưng tương lai của bé cũng cần có kiến thức về tự nhiên và xã hội. Hãy hướng cháu tới tương lai tốt cháu sẽ phát triển tốt hơn
10:04
Friday,4.5.2012
Đăng bởi:
Minh
Quả thực là cảm giác rất giống tranh nguyên thủy, có một sức mạnh nội tại khó lý giải ...
...xem tiếp
10:04
Friday,4.5.2012
Đăng bởi:
Minh
Quả thực là cảm giác rất giống tranh nguyên thủy, có một sức mạnh nội tại khó lý giải ...
Bài đã đăng
» Xem tiếp... |
|||||||||||||||
|
...xem tiếp