![]() |
|||||||||||||||
|
|
|
|||||||||||||
Ở Đâu - Làm GìNOWHERE – Và đây là Tuấn Mami 03. 11. 11 - 11:46 pmBài và ảnh: Tịch Ru(tiếp theo phần 1 là tác phẩm của các tác giả Nhật Bản) NOWHERE Khai mạc 18h thứ 6 ngày 28. 10. 2011 Thuyết trình lúc 19:00- 20:30 thứ 6 ngày 4. 11. 2011
![]() Tiếp theo là một loạt các tác phẩm của Tuấn Mami với tựa đề Tôn vinh cho giây phút hiện tại và tình yêu, Đó là một loạt ảnh chụp chân dung. Thường thì mỗi bức có hai nhân vật. ![]() Bên cạnh có một tờ giấy ghi tên những người tham gia dự án của Tuấn Mami – là những nhân vật xuất hiện trong các bức ảnh. Trong tờ giấy có ghi rõ họ tên, tuổi, địa chỉ, nghề nghiệp, điện thoại, email,… của nhân vật, với chữ kí đàng hoàng. ![]() Đây là bức ảnh chụp một cô gái ngồi cạnh người bác đang đeo chiếc khăn do chính bạn tặng. (Bạn gái này là cái bạn xinh xắn chụp hình với Tuấn Mami ở bài trước). ![]() Còn đây là bức thư thông điệp của bạn gái này, nói về chiếc khăn là món quà mà bạn tặng cho bác Lan. ![]() Mỗi bức ảnh kể một câu chuyện khác nhau. Nhiều câu chuyện cũng khá đặc biệt. Ví dụ như bức ảnh này chụp Lizo và mẹ (đã mất). ![]() Đang xem triển lãm, có bạn vô tình làm rơi một bức ảnh xuống. Đích thân ông Kazumi Inami giám đốc trung tâm văn hóa nhìn thấy và ra treo lại. Cái bạn này! Sao mà “vô ý vô tình” với tác phẩm thế không biết! ![]() Ngoài sân khấu, cũng trong dự án của Tuấn Mami, mọi người lên kể những câu chuyện của mình. Đây là chị Nguyễn Phương Thảo vừa khóc vừa chia sẻ tình cảm về người bố chồng của mình, là ông Nguyễn Hoàng Linh – người được mời ngồi trên sân khấu từ trước khai mạc đến tận khi kết thúc. ![]() Nguyễn Thu Huyền và người bạn thân 9 năm. Hai bạn này cũng có bức ảnh chụp trong dự án của anh Tuấn Mami. Họ tâm sự về tình bạn, về món quà mà bạn Huyền tặng cho Q. Hai bạn nói khá dài.
Cá nhân tôi thấy tác phẩm này của Tuấn dài dòng và giống như một chương trình truyền hình “nói lời yêu thương” hơn. Mục đích của Tuấn rất rõ ràng và tựa đề cũng đủ để cho mọi người hiểu. Nhưng cách thể hiện thì lê thê. Ngồi xem một lúc khán giả bỏ đi xem các tác phẩm trong triển lãm. Tuy nhiên tóm lại cho cả show Nowhere này là “vui”. Đầu tiên là vì thái độ người xem rất dễ thương mà chỉnh tề (mà cứ triển lãm nào ở đây thì các bạn khán giả cũng rất chỉnh tề nhé)… Ngày 4 tháng 11, tại Nhà Sàn Studio lại có buổi thuyết trình của các tác giả về triển lãm này, các bạn nên tranh thủ đi nghe để biết được quá trình lao động của ba tác giả như thế nào? Triển lãm diễn ra từ 28. 10 đến 20. 11… các bạn đến nhé, nhưng dĩ nhiên là sẽ thiếu phần sân khấu tâm sự rồi!
* Bài liên quan: – NOWHERE – Đến xem để mà tranh luận tiếp Ý kiến - Thảo luận
8:11
Friday,4.11.2011
Đăng bởi:
Em-co-y-kien
8:11
Friday,4.11.2011
Đăng bởi:
Em-co-y-kien
"...đây là bức thư thông điệp của bạn gái này, nói về chiếc khăn là món quà mà bạn tặng cho bác Lan..."
Anh Tuấn MAMI kết hợp bức thư kể lể về việc tặng khăn với ảnh 2 bác cháu làm hỏng hoàn toàn tác phẩm. Thông điệp này càng nhấn mạnh tính giả tạo, bày đặt khi phó nháy chụp 2 bác cháu, sau đó "xúi" cô gái viết thư kể lể "tình cảm" của mình với bác. Và ngược lại nếu bức ảnh là minh họa cho bức thư "tả tình" kia cũng là phản tác zụng. Những bức ảnh khác cùng những lời ngọt ngào viết ra trên zấy, đọc lên rất lãng mạn nhưng giả tạo. Những câu tâm tình đó nói với nhau, gửi riêng cho nhau thì ổn, biết anh MAMI sẽ đem trưng ra nơi công cộng mà các nhân vật cộng tác viên của anh Tuấn MAMI vẫn "vô tư" viết, viết lâm ly đằng khác, lạ thế? Cứ đà này toàn bộ các tác phẩm của anh Tuấn MAMI hỏng mất thôi. Nấu cháo nhẹ lửa thì ngon. Đun cháo quá lửa thành nồi cháo khê. Tiếc ghê gớm. Bài đã đăng
» Xem tiếp... |
|||||||||||||||
|
Anh Tuấn MAMI kết hợp bức thư kể lể về việc tặng khăn với ảnh 2 bác cháu làm hỏng hoàn toàn tác phẩm. Thông điệp này càng nhấn mạnh tính giả tạo, bày đặt khi phó nháy chụp 2 bác cháu, sau đó "xúi" cô gái viết thư kể lể "tình cảm" của mình với bác. Và
...xem tiếp