![]() |
|||||||||||||||
|
|
|
|||||||||||||
Nghệ sĩ Việt NamĐi xem Mở Cửa (phần 2): các tác phẩm điêu khắc và sắp đặt 27. 09. 16 - 6:18 amBài và ảnh: Tịch Ru(Tiếp theo bài 1) ![]() Ở triển lãm này, trước mỗi tác phẩm đều có ghi rất rõ ràng tên tuổi, địa chỉ, số điện thoại liên lạc, email và tóm tắt tiểu sử hoạt động nghệ thuật của các tác giả. Mọi thông tin được dịch sang cả tiếng Anh. 1. ![]() “Cầu mưa” 2016 của Nguyễn Bảo Toàn. Chất liệu tổng hợp.
![]() “Cầu mưa” là một tác phẩm nghệ thuật sắp đặt lấy cảm hứng từ câu truyện cổ tích Việt Nam ‘Cóc kiện trời’, được tạo nên bởi nhiều chất liệu thân quen trong đời sống thường nhật như gốm, gỗ, tre , rơm, nước… Trong đó, quan niệm về không gian, thời gian ( chu kỳ 12 con giáp), quan niệm về tín ngưỡng (đất, nước, lửa – kim, mộc, thủy, hỏa, thổ… và bộ lịch thẻ tre) của người Việt cổ được kết hợp với cách nhìn đương đại. Bảo vệ môi trường, bảo vệ trái đất xanh là thông điệp của CẦU MƯA trong dịp triển lãm lần này.” (Lời giới thiệu)
![]() Một cái mõ cóc bằng gỗ được sơn vàng, ở giữa sân là vòi phun nước, khi mở van nước bắn ra xung quanh như những cơn mưa.
2. ![]() “Người làng” của Lê Lạng Lương. Giấy bồi, 157x197x81cm
3. ![]() “Cây cầu vồng” của Nguyễn Ngọc Lâm. Sắt hàn, 130 x 240 x 60cm
4. ![]() Tác phẩm khó xem nhất (theo nghĩa đen) tại triển lãm: “Thuyền – Nhà – Thuyền” của Ly Hoàng Ly , thuộc dự án 0395A.DC. Inox, sắt, gỗ – 100 x 80cm
![]() “Trong suốt chiều dài lịch sử, con người dường như liên tục ‘lên thuyền’ để đi tìm nơi trú ngụ, và rồi lại chạy khỏi ngôi nhà họ đang ở để tìm đến một nơi trú ngụ an toàn hơn. Những căn tính/văn hóa bị tách rời và chuyển dịch vì thế mà liên tục được hình thành và biến đổi. Trên con đường chuyển dịch, khi mà hầu hết đồ đạc và di sản con người bị thất lạc, có lẽ điều duy nhất một người có thể giữ lại làm ảnh vụn của ký ức và căn tính, về tinh thần và về vật chất” (trích lời giới thiệu)
![]() “Tác phẩm điêu khắc này có hình khối của một con thuyền ở một đầu và chuyển thành hình khối một ngôi nhà ở đầu còn lại. Giữa biển khơi, một con thuyền dù có tả tơi thì đó cũng là ngôi nhà duy nhất cho con người ta bám víu nương tựa nơi sóng to bão tố. Mặc khác, con người ta có thể phải chịu đựng những cơn bão cùng cảm giác mất cân bằng và tình trạng bấp bênh trong chính căn nhà trên đất liền của họ. Tùy thuộc vào vị trí tâm thế của một người vào từng thời điểm nhất định, mà người ấy sẽ thấy mình đối diện một căn nhà hay một con thuyền. Vai trò đối ngẫu của nhà và thuyền dao động biến thiên trong tâm lý con người…” (trích lời giới thiệu)
![]() “Tác phẩm điêu khắc có thể được xem như một quyển sách mở ra những con sóng, chở theo những mảnh lời tản mác trong câu chuyện hành trình của một người di cư – một biểu tượng ký ức của dịch chuyển: sự lạc chốn và biến tính của đời sống con người” (trích giới thiệu)
![]() Phải nói là con thuyền/ngôi nhà/ quyển sách này khá là khó đọc, khi mặt trên thì là những dòng chữ tiếng Anh. Mặt dưới là bản dịch tiếng Việt. Tôi phải ngoẹo hết cổ khi cố gắng đọc những dòng chữ phía dưới. Có lẽ tác giả nên đặt ngược lại vì khán giả đa phần là người Việt Nam
5. ![]() “Hóa thạch sống Hồ Gươm” của Vương Văn Thạo. Chất liệu tổng hợp 10 x 33 x 28cm
6. ![]() Bộ tác phẩm “Chuyển” của Phan Phương Đông.
7. ![]() “Bên trong” của Khổng Đỗ Tuyền. Sắt hàn, 60 x 40 x 22cm
8. ![]() Chinh Phu (trích từ bộ tác phẩm Chinh Phu-Chinh Phụ) của Thái Nhật Minh. Gỗ, sắt, nhôm đúc, 80 x 80 x 140cm
9. ![]() “Tình yêu & tình yêu” của Trương Tân. Bê tông – (40 x 50cm) x 3. Trên mỗi khối bê tông có một cái gối.
10. ![]() “Mở cửa” của Trần Trọng Vũ. Sắp đặt vải nhựa. Tác phẩm khiến tôi nhớ đến triển lãm “Điểm gặp” cách đây không lâu.
11. ![]() Bộ tác phẩm của Nguyễn Hải Nguyễn, gồm: “Hòa I” (Đồng – 24 x 18 x 31,5cm) và “Hòa II” (Đồng – 23 x 24 x 31,5cm)
12. ![]() “Series Amazon” của cố họa sĩ Vũ Dân Tân. Tôn uốn 3x (58 x 28 x 7cm)
![]() Tác phẩm khiến tôi nhớ đến triển lãm “Vệ nữ ở Việt Nam” của ông. * (Phần sau: các tác phẩm hội họa trong triển lãm.)
Ý kiến - Thảo luận
22:47
Sunday,2.10.2016
Đăng bởi:
nguyễn Bình
22:47
Sunday,2.10.2016
Đăng bởi:
nguyễn Bình
Rất tiếc trong phần giới thiệu tác phẩm của Trương Tân tác giả đã bỏ qua một chi tiết là những chiếc gối cũng được đúc bằng bê tông. Đây mới là đối tượng đáng nói của tác giả. Là một người làm điêu khắc, mình cũng quan sát khá kĩ và thú vị với kỹ thuật tạo hình của tác phẩm. Trương Tân là một "nghệ" có cá tính và luôn cho ra những sản phẩm khá ấn tượng, cho nên sẽ chả có gì để dòm nếu những chiếc gối cực thực kia lại là gối ...thực.
10:54
Wednesday,28.9.2016
Đăng bởi:
Sương
Thú thực là mình thấy các tác phẩm điêu khắc bên Mở Cửa hơn đứt bên Today. Có một sự vững vàng trong tay nghề, trong thẩm mỹ, và mang lại cảm giác mới mẻ ở người xem (có thể do người làm tác phẩm cũng đang bình tĩnh đi tới cái mới chăng?)
Trong khi đó các tác phẩm điêu khắc bên Today vừa cũ vừa cách mạng không tới nơi, bí rì rì và... không đẹp, cũng không xin ...xem tiếp
10:54
Wednesday,28.9.2016
Đăng bởi:
Sương
Thú thực là mình thấy các tác phẩm điêu khắc bên Mở Cửa hơn đứt bên Today. Có một sự vững vàng trong tay nghề, trong thẩm mỹ, và mang lại cảm giác mới mẻ ở người xem (có thể do người làm tác phẩm cũng đang bình tĩnh đi tới cái mới chăng?)
Trong khi đó các tác phẩm điêu khắc bên Today vừa cũ vừa cách mạng không tới nơi, bí rì rì và... không đẹp, cũng không xinh. ![]()
Bài đã đăng
» Xem tiếp... |
|||||||||||||||
|
...xem tiếp