![]() |
|||||||||||||||
|
|
|
|||||||||||||
Gẫm & BìnhỐm à? – Cô đơn không có nghĩa là ốm! 28. 12. 10 - 6:07 pmNgười xem Hà NộiNÀY, ỐM À? Triển lãm cá nhân tranh sơn dầu của Lý Trần Quỳnh Giang * ![]() Với một cuộc khai mạc triển lãm khá yên ắng, không nhiều hoa lắm, và phần lớn là những bó hoa của những người phụ nữ tặng cho phụ nữ, giám đốc nhà triển lãm, anh Vũ, và tác giả, Lý Trần Quỳnh Giang, đều rất kiệm lời cho lời phát biểu khai mạc. ![]() Anh Vũ tỏ lời về sự vinh dự cho Vietart Center đã được Lý Trần Quỳnh Giang chọn làm nơi bày tranh cá nhân lần thứ hai trong năm 2010. Lý Trần Quỳnh Giang cũng có vài lời cảm ơn thật giản dị tới những ai đến dự khai mạc và những bạn bè đã cổ vũ, giúp đỡ Giang trong những lúc khó khăn. ![]() Quả thực, Giang đã đúng: chả cần phải nhiều lời, những gì Giang muốn nói thì đã nói bằng 29 bức sơn dầu khổ lớn và đã làm nên một cuộc triển lãm thật ấn tượng tại 42 Yết Kiêu tối ngày 26.12 vừa rồi. ![]() Người ta có thể có đôi chút ngỡ ngàng trước sức nặng của những bức chân dung, cú với đôi to đầy ẩn ý như đối lập với vóc người nhỏ bé mảnh mai và gần như lặng lẽ của tác giả. ![]() Nhưng càng ở lâu trong phòng triển lãm, người ta càng thấy sự giống nhau của cặp “tác giả- chủ thể” này: một sự mạnh mẽ của im lặng ![]() Không biết vô tình hay có ý, nhưng theo người xem, đó là một ý hay khi trong giấy mời ghi triển lãm sẽ khai mạc vào lúc 5 h, nhưng mãi đến gần 6 h, tác giả mới xuất hiện. Và thế là những người xem thoải mái xem tranh, bình luận… mà không phải bận tâm đến những câu chào hỏi, chúc mừng tới tác giả. Thấy xuất hiện khá đông các họa sỹ lớp trước như chị Đỗ Thị Ninh, điêu khắc gia Đào Châu Hải ![]() Dương Tường đến khá sớm, và tôi thấy ông đi lại lang thang như người mộng du dưới những đôi mắt trong tranh của Giang ![]() Một cuộc khai mạc triển lãm ấm cúng, lặng lẽ và kiệm lời như cái cá tính của Giang vậy. Chưa vội bình luận gì nhiều về tranh của Giang, nhưng người xem chắc chắn một điều : Giang là một phụ nữ đẹp. Và càng đẹp hơn nhiều trong dáng vẻ cô đơn của Giang ngay khi cô đứng giữa vòng vây của bạn bè
![]() Một người bạn thân của Giang: nghệ sỹ piano Phó An My sẽ bày tỏ tình cảm của mình tới bạn bằng cuộc hòa nhạc vào tối ngày 30 tháng 12. Một thử nghiệm táo bạo giữa âm nhạc cổ diển phương Tây và Tuồng của Việt Nam. Hi vọng đây là cuộc tương tác thật thú vị giữa Âm nhạc và Hội họa của hai Người phụ nữ đầy cá tính, của văn hóa Đông và Tây. (An My sẽ trình diễn, và trong lúc đợi thì tìm được hình này của cô trên mạng 🙂
![]() Tóm lại, đây là một triển lãm không thể không đến xem và các nhà phê bình nghệ thuật sẽ còn tốn nhiều giấy mực để nói về Giang và các bạn của cô
* Bài liên quan: – Ốm à? – Chiều nay phải đến thôi! ** – Lý Trần Quỳnh Giang: Sự mạnh mẽ của đàn bà… Ý kiến - Thảo luận
7:35
Saturday,8.10.2011
Đăng bởi:
admin
7:35
Saturday,8.10.2011
Đăng bởi:
admin
Soi đã sửa rồi. Cảm ơn Alo nhé.
7:10
Saturday,8.10.2011
Đăng bởi:
Alo
Lý Trần Quỳnh Giang cũng có vài lời cảm ơn thật "giản gị" ???
...xem tiếp
7:10
Saturday,8.10.2011
Đăng bởi:
Alo
Lý Trần Quỳnh Giang cũng có vài lời cảm ơn thật "giản gị" ???
Bài đã đăng
» Xem tiếp... |
|||||||||||||||
|
...xem tiếp